Language

+86-13967261180
บ้าน / ข่าว / ข่าวอุตสาหกรรม / วัสดุทนไฟที่อุณหภูมิสูง: เกรด ขีดจำกัด และความเสี่ยงในการซื้อ
ข่าวสารและกิจกรรม

วัสดุทนไฟที่อุณหภูมิสูง: เกรด ขีดจำกัด และความเสี่ยงในการซื้อ

วิศวกรกระบวนการกำหนดขนาดซับในสำหรับเตาเผาแบบแยกส่วนและเผาผนึกที่อุณหภูมิ 1300 °C มักจะลงท้ายด้วยเครื่องหมายคำพูดสามอันบนโต๊ะ: อิฐไฟเคลย์หนาแน่นในราคาต่อหน่วยต่ำสุด อิฐทนไฟฉนวน 0.8 ก./ซม. ตรงกลาง และระบบโมดูลเซรามิกไฟเบอร์ 128 กก./ลบ.ม. ที่ด้านบน การจัดอันดับราคาต่อหน่วยและการจัดอันดับต้นทุนรวมไม่ค่อยชี้ไปที่ตัวเลือกเดียวกัน และเหตุผลก็อยู่ที่ตัวเลขสองตัวที่ไม่มีใครระบุในใบเสนอราคา ได้แก่ อุณหภูมิการใช้งานต่อเนื่องและมวลซับใน

คำตอบสั้น ๆ : เลือกวัสดุทนไฟที่มีอุณหภูมิสูงโดยอุณหภูมิในการทำงานอย่างต่อเนื่องและเคมีของเตาเผาก่อน จากนั้นจึงเลือกความหนาแน่นและการนำความร้อน ซับในที่มีอุณหภูมิเกินกำหนด แต่มีความหนาแน่นมากเกินไปสำหรับพลังงานที่สิ้นเปลืองในทุกรอบ การบุที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนดทางเคมีหรือการหดตัวจะล้มเหลวภายในไม่กี่เดือน ไม่ว่าจะต้องเสียค่าใช้จ่ายใดก็ตาม

กฎสองข้อครอบคลุมข้อกำหนดส่วนใหญ่: อุณหภูมิการจัดหมวดหมู่เป็นผลการทดสอบ ไม่ใช่ระดับการบริการ และต้องเลือกส่วนที่ร้อนสำหรับชั่วโมงที่แย่ที่สุดที่เตาเผาจะมองเห็น ไม่ใช่วันโดยเฉลี่ย

การเปรียบเทียบด้านล่างเป็นสิ่งที่คุ้มค่าที่จะทำก่อนราคา ตัวเลขเป็นช่วงที่เผยแพร่โดยทั่วไปสำหรับเกรดเชิงพาณิชย์ทั่วไป ช่วงวัสดุฉนวนกันความร้อน ครอบคลุมตัวเลือกแบบไฟเบอร์โดยละเอียดมากขึ้น

ระดับอุณหภูมิมาก่อน อย่างอื่นเป็นอันดับสอง

เอกสารเกี่ยวกับวัสดุทนไฟแยกวัสดุทนไฟปกติที่มีอุณหภูมิฟิวชันประมาณ 1580–1780 °C (ไฟร์เคลย์เป็นตัวอย่างมาตรฐาน) ออกจากวัสดุทนไฟสูงประมาณ 1780–2000 °C (ประเภทที่ใช้โครเมียม) อุณหภูมิฟิวชันจะบอกคุณว่าวัสดุจะไม่ละลาย มันบอกน้อยมากว่าซับในนั้นสามารถอยู่ได้ห้าปีของการปั่นจักรยานหรือไม่ สำหรับฉนวนเส้นใย ตัวเลขที่เท่ากันคืออุณหภูมิการจำแนกประเภท ซึ่งวัดโดยการทดสอบการหดตัว 24 ชั่วโมง และตามปกติจะตั้งค่าการบริการต่อเนื่องไว้ที่ 100–150 °C ด้านล่าง

วัสดุ
การใช้งานอย่างต่อเนื่อง
ความหนาแน่นเป็นกลุ่ม
มันเข้ากันตรงไหน.
โหมดความล้มเหลวทั่วไป
อิฐไฟร์เคลย์ (42–45% Al2O3)
≤1300°ซ
2.1–2.3 ก./ซม.³
โซนการขัดถูและด่าง
Spalling หลังจากขี่จักรยาน
อิฐอลูมินาสูง (70–80%)
≤1500–1600 องศาเซลเซียส
2.5–2.8 ก./ซม.³
ใบหน้าร้อนแบกภาระ
รอยแตกจากความร้อน
ผ้าห่มใยอลูมินาซิลิเกต (เกรด 1260)
1100–1150 องศาเซลเซียส
96–128 กก./ลบ.ม
สำรองและร้อนหน้ามวลต่ำ
การหดตัวสูงกว่าเรตติ้ง
แผ่นใยอลูมินา (เกรด 1400)
1250–1300 องศาเซลเซียส
300–400 กก./ลบ.ม
หน้าร้อนแข็ง, เตาเผาแบบแบทช์
ขอบแตกร้าวที่จุดยึด
เส้นใยมัลไลท์โพลีคริสตัลไลน์ (เกรด 1600)
1450–1500 องศาเซลเซียส
130–200 กก./ลบ.ม
ห้องอบที่อุณหภูมิ 1500–1600 °C
การควบคุมต้นทุนและฝุ่น
บอร์ดไมโครพรุนนาโน
≤1000°ซ
200–240 กก./ลบ.ม
การสำรองข้อมูลแบบบางในช่องแคบ
การสูญเสียสุญญากาศหากถูกเจาะ
หมายเหตุตาราง: ค่าการใช้งานต่อเนื่องจะถือว่าบรรยากาศออกซิไดซ์ที่สะอาด การลดก๊าซ ไอระเหยอัลคาไล และสารประกอบตะกั่วหรือโบรอนจะตัดเพดานที่ใช้งานและต้องเปลี่ยนเกรดแทนที่จะใช้การบุที่หนาขึ้น

ไฟเบอร์กับอิฐ: การจัดเก็บความร้อนเป็นต้นทุนที่ซ่อนอยู่

ความร้อนที่เก็บไว้จะวัดด้วยความหนาแน่น ความร้อนจำเพาะ และความหนาของชั้นที่ถูกแช่ไว้ตามอุณหภูมิจริง สำหรับชั้นอิฐทนไฟหนา 200 มม. ที่ทำความร้อนทั่วประมาณ 1,000 K ชั้นที่แช่ไว้จนเต็มจะคงอยู่ประมาณ 100–120 kWh ต่อตารางเมตร โดยเป็นฉนวนอิฐไฟที่ 0.8 g/cm³ ประมาณ 40–50 kWh และระบบไฟเบอร์ 128 กก./m³ ใช้พลังงานเพียง 6–8 kWh ในเตาเผาที่หมุนเวียนทุกวัน ความแตกต่างนั้นมักจะมีมากกว่าการสูญเสียกำแพง

100
45
7
อิฐทนไฟหนาแน่น
IFB, 0.8 ก./ซม.³
ไฟเบอร์โมดูล 128 กก./ลบ.ม
ดัชนี: ความร้อนที่เก็บไว้ในชั้นแช่ของซับใน 200 มม. อิฐหนาแน่น = 100

การแลกเปลี่ยนเป็นกลไก ไฟเบอร์ไม่มีความสามารถในการรับน้ำหนัก กัดเซาะภายใต้ก๊าซความเร็วสูง และไม่ควรสัมผัสกับโลหะหลอมเหลวหรือตะกรันหนัก รูปแบบที่ใช้งานได้คือไฟเบอร์หน้าร้อนที่มีอิฐหนาทึบหรือโซนการสึกหรอแบบหล่อได้ซึ่งมีประจุหรือเปลวไฟกระทบ และไฟเบอร์สำรองที่มีงานเดียวที่กักเก็บความร้อนไว้

NC Ceramic Fiber Blanket for Thermal Insulation Backup ผ้าห่มใยเซรามิก NC สำหรับการสำรองฉนวนกันความร้อน ตรวจสอบผ้าห่มที่เจาะด้วยเข็มคู่นี้ซึ่งมีไฟเบอร์ทำหน้าที่เป็นตัวสำรองความร้อนไม่ใช่หน้าร้อนที่รับน้ำหนัก เกรดช่วง 1260–1600°C ดูผลิตภัณฑ์ →

สิ่งที่เอกสารข้อมูลวัสดุทนไฟต้องพิสูจน์

ข้อผิดพลาดด้านข้อกำหนดส่วนใหญ่ปรากฏบนแผ่นข้อมูลในรูปแบบป้ายกำกับที่คลุมเครือ แทนที่จะเป็นตัวเลขที่หายไป ตรวจสอบหกรายการเหล่านี้ก่อนอนุมัติเกรด:

  • อุณหภูมิทดสอบการหดตัว ตัวเลข 3% มีความหมายเพียงเล็กน้อย เว้นแต่จะระบุไว้หลังจาก 24 ชั่วโมงที่จุดที่ตั้งไว้ ไม่ใช่ที่อุณหภูมิการจัดหมวดหมู่
  • การนำไฟฟ้าที่อุณหภูมิเฉลี่ย ค่าที่ยกมาควรตั้งชื่อค่าเฉลี่ย เช่น 0.12–0.20 W/m·K ที่ 800 °C ค่าเฉลี่ยสำหรับผ้าห่มขนาด 128 กก./ลบ.ม. ตัวเลข 25 °C คือการตลาด
  • เคมี. ปริมาณ Al2O3 แยกวัสดุเกรด 1260 ออกจากวัสดุเกรด 1400 และ Fe2O3 ต่ำกว่าประมาณ 0.5% มีความสำคัญในการลดบรรยากาศหรือไฮโดรเจน
  • เนื้อหาช็อต อนุภาคที่ไม่ใช่เส้นใยที่มีมากกว่า 20% โดยประมาณ ผ้าห่มจะจัดการได้ไม่ดีและปล่อยฝุ่นออกมาในระหว่างการตัด
  • ความหนาแน่นและความทนทานต่อความหนา โดยทั่วไป ±10% สำหรับความหนาแน่น และ ±2 มม. หรือ ±5% สำหรับความหนา ม้วนแสงที่ส่งที่ 10% ภายใต้ความหนาแน่นที่กำหนดจะสูญเสียส่วนแบ่งที่วัดได้ของค่าฉนวนของมัน
  • ช่วงเหนื่อยหน่ายของ Binder สารยึดเกาะอินทรีย์จะเผาไหม้ที่อุณหภูมิประมาณ 200 ถึง 350 °C ดังนั้นการเพิ่มความร้อนครั้งแรกจึงต้องมีการระบายอากาศและทางลาดที่ช้า

บอร์ดคือคำตอบที่ใช้งานได้จริง โดยที่ผิวหน้าที่ร้อนจะต้องแบนและคงรูปร่างไว้ เช่น ในเตาเผาแบบเป็นชุดหรือบนดาดฟ้ารถในเตาเผา มีราคาต่อตารางเมตรมากกว่าผ้าห่มและสะดวกน้อยกว่าเมื่อใช้พุก ดังนั้นการตรวจสอบแบบร่างจึงมีความสำคัญพอๆ กับเกรดวัสดุ

Alumina Ceramic Fiber Board for Flat Hot-Face Linings แผ่นใยเซรามิกอลูมินาสำหรับซับหน้าร้อนแบบเรียบ ลองพิจารณาบอร์ดนี้ที่พื้นผิวร้อนที่แบนและคงรูปร่างต้องต้านทานเปลวไฟและการไหลของก๊าซ มีอยู่ในเกรด NC1260–NC1800 ดูผลิตภัณฑ์ →

น้ำหนักบรรทุกไปไหน: การแยกแอปพลิเคชัน

ความต้องการวัสดุทนไฟที่มีอุณหภูมิสูงเป็นไปตามอุตสาหกรรมที่ใช้กระบวนการร้อนอย่างต่อเนื่อง การแบ่งด้านล่างเป็นรูปแบบที่บ่งชี้สำหรับการบริโภคในอุตสาหกรรมหนัก ซึ่งมีประโยชน์สำหรับการตัดสินว่าเงื่อนไขการบริการใดที่ซัพพลายเออร์พบบ่อยที่สุด ไม่ใช่การสำรวจทางสถิติ

  • เหล็กและเหล็กกล้า — ประมาณ 34%
  • เซรามิกและแก้ว – ประมาณ 21%
  • ปิโตรเคมีและการกลั่น — ประมาณ 15%
  • โลหะที่ไม่ใช่เหล็ก — ประมาณ 12%
  • การรักษาความร้อนและพลังงาน – ประมาณ 10%
  • ห้องปฏิบัติการและอื่นๆ — ประมาณ 8%

อ่านเป็นคำแนะนำเกี่ยวกับโหมดความล้มเหลว ผู้ใช้เหล็กและซีเมนต์กังวลเกี่ยวกับการโจมตีของอัลคาไลและการเสียดสี ผู้ใช้เซรามิกและแก้วกังวลเกี่ยวกับการปนเปื้อนและการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิอย่างฉับพลัน ผู้ใช้ในห้องปฏิบัติการและกลุ่มนำร่องกังวลเกี่ยวกับความยืดหยุ่นของแบทช์จำนวนน้อยและความสม่ำเสมอของอุณหภูมิที่ทำซ้ำได้ ซัพพลายเออร์ที่มีแคตตาล็อกสร้างขึ้นรอบๆ ห้องเตาไฟฟ้ามักจะแข็งแกร่งในกลุ่มสุดท้ายมากกว่าการต้านทานตะกรัน

ลำดับการเลือกห้าขั้นตอน

การดำเนินลำดับเพื่อหลีกเลี่ยงข้อผิดพลาดทั่วไปในการเลือกวัสดุก่อนที่จะจดบันทึกหน้าที่

1. เขียนหน้าที่

อุณหภูมิสูงสุดและเวลาคงค้าง บรรยากาศ สิ่งปนเปื้อน โหลดทางกล ความเร็วของก๊าซ และความถี่ของรอบเตาเผาต่อสัปดาห์

2. แปลงด้วยมาร์จิ้น

ตั้งค่าการใช้งานต่อเนื่องที่ 100–150 °C เหนือจุดกำหนดการทำงานสำหรับไฟเบอร์ หรือคลาสฟิวชันหนึ่งคลาสเหนือจุดสูงสุดสำหรับอิฐ

3. เลือกสถาปัตยกรรม

ไฟเบอร์เท่านั้น ไฟเบอร์บน IFB หรือหน้าสึกหรอหนาแน่นพร้อมไฟเบอร์สำรอง วาดโครงร่างพุกก่อนสั่งวัสดุ

4. ตรวจสอบข้อมูล

การหดตัวที่จุดที่กำหนด การนำไฟฟ้าที่อุณหภูมิเฉลี่ย เคมี ความทนทานต่อความหนาแน่น และรายงานการทดสอบเป็นชุดที่เชื่อมโยงกับล็อตที่ส่งมอบ

5. วางแผนฮีตแรก

เส้นโค้งเหนื่อยหน่ายของสารยึดเกาะ ข้อต่อขยาย จุดยึด และการระบายอากาศ ได้รับการตกลงเป็นลายลักษณ์อักษรก่อนเริ่มการติดตั้ง

ในกรณีที่ต้องการอุณหภูมิสูงสุด เส้นใยมัลไลท์โพลีคริสตัลไลน์จะรับหน้าที่ร้อนที่อุณหภูมิ 1500–1600 °C โดยไม่มีโทษหนักเหมือนอิฐ ในราคาที่สมเหตุสมผลเฉพาะเมื่อห้องมีขนาดเล็ก การปั่นจักรยานบ่อยครั้ง หรือเรื่องความสะอาด นอกจากนี้ยังเป็นเกรดที่ไวต่อการปนเปื้อนมากที่สุด ดังนั้นจึงต้องตรวจสอบบรรยากาศของเตาเผาและขั้นตอนการชาร์จอย่างตรงไปตรงมา

Polycrystalline Mullite Fiber Cotton for High-Temperature Insulation ผ้าฝ้ายโพลีคริสตัลลีนมัลไลท์ไฟเบอร์สำหรับฉนวนอุณหภูมิสูง ใช้ไฟเบอร์อลูมินาน้ำหนักเบา 72% ที่อุณหภูมิ 1500–1700°C และมีมวลน้อย ตรวจสอบบรรยากาศและการชาร์จสำหรับความไวต่อการปนเปื้อน ดูผลิตภัณฑ์ →

รายละเอียดการติดตั้ง การบำรุงรักษา และการปฏิบัติตามข้อกำหนด

ความล้มเหลวของเยื่อบุก่อนกำหนดส่วนใหญ่คือความล้มเหลวในการติดตั้ง ไม่ใช่ความล้มเหลวของวัสดุ รายการที่เกิดซ้ำนั้นคุ้มค่าที่จะแสดงรายการสำหรับการตรวจสอบการจัดซื้อ:

  • ข้อต่อการขยายตัว ปล่อยให้มีความยาวประมาณ 1.5–2% ของความยาวซับที่อุณหภูมิ 1200 °C ขึ้นไป ซับในไฟเบอร์ที่ติดแน่นจะล็อคหัวเข็มขัดและเปิดช่องว่างที่โมดูล
  • เกรดพุกและระยะห่าง สเตนเลส 304 ถึงประมาณ 800 °C, 310 ถึงประมาณ 1100 °C, พุกเซรามิกเกินกว่านั้น โดยทั่วไปจะอยู่ที่จุดศูนย์กลาง 200–300 มม.
  • ความชื้น. เส้นใยเปียกสูญเสียค่าความเป็นฉนวนไปมากและสามารถหลุดร่วงเมื่อความร้อนครั้งแรก เก็บในที่ปิดสนิทและแห้ง และห้ามติดตั้งลงในเปลือกที่ถูกน้ำท่วม
  • จังหวะการตรวจสอบ การตรวจสอบจุดร้อนและซีลประตูด้วยภาพรายไตรมาส รวมถึงการถ่ายภาพความร้อนประจำปี จะช่วยตรวจจับช่องว่างการหดตัวก่อนที่จะเกิดการบิดเบี้ยวของเปลือก
  • เอกสารประกอบ ขอขอบเขตใบรับรอง ISO 9001 และประกาศ CE ใดๆ ที่เชื่อมโยงกับผลิตภัณฑ์จริงและมาตรฐานการทดสอบ ไม่ใช่คำแถลงทั่วไปของบริษัท ขอเอกสารข้อมูลความปลอดภัยปัจจุบันสำหรับวัสดุเส้นใย
  • การควบคุมฝุ่น เส้นใยเซรามิกทนไฟอลูมินา-ซิลิเกตจัดอยู่ในเขตอำนาจศาลบางแห่งว่าเป็นสารก่อมะเร็ง ดังนั้นการตัดควรปิดล้อมหรือเปียก โดยมีการสกัดและป้องกันระบบทางเดินหายใจ ณ สถานที่เกิดเหตุ

รายละเอียดการติดตั้งเปลี่ยนแปลงประสิทธิภาพที่วัดได้มากกว่าที่ผู้ซื้อส่วนใหญ่คาดหวัง การจัดตำแหน่งโมดูล การบีบอัดข้อต่อ และการฝังพุกจะตัดสินว่าค่าการนำไฟฟ้าที่คำนวณไว้จะยังคงอยู่เมื่อสัมผัสกับเตาเผาจริงหรือไม่ การตรวจสอบเชิงปฏิบัติมีการกำหนดไว้ในนี้ คู่มือการซับเตาผ้าห่มใยเซรามิค .

กฎที่ใช้ได้สำหรับวัสดุทนไฟที่มีอุณหภูมิสูงคือการระบุตามลำดับนี้: หน้าที่ เคมี อุณหภูมิต่อเนื่อง ความหนาแน่นและต้นทุน หากใบเสนอราคาไม่สามารถระบุการหดตัวที่จุดที่ตั้งไว้และค่าการนำไฟฟ้าที่อุณหภูมิเฉลี่ยที่ระบุได้ เกรดนั้นจะไม่ได้รับการตรวจสอบไม่ว่าราคาจะดูน่าสนใจเพียงใด ซื้อวัสดุบุที่เหมาะกับวงจรที่เตาเผาทำงานจริง และประหยัดเงินไปกับพุก ข้อต่อขยาย และการเพิ่มความร้อนครั้งแรกที่บันทึกไว้ ซึ่งมีโอกาสสูญเสียน้อยที่สุด

บทความแนะนำ
  • อะไรคือปัญหาหลักของแผ่นใยไม้อัดอะลูมิเนียมซิลิเกต?

    Introduction: ปัจจุบันวัสดุแผ่นใยไม้อัดอลูมิเนียมซิลิเกตเป็นวัสดุฉ...

  • แผ่นใยไม้อัดอลูมิเนียมซิลิเกตมีลักษณะอย่างไร?

    Introduction: ผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์ทนไฟอะลูมิเนียมซิลิเกตผลิตโดยกระบวนก...

  • โครงสร้างของแผ่นใยเซรามิกอลูมินาสูงคืออะไร?

    Introduction: 1、 ซับในเตาไฟเบอร์เซรามิกรูปทรงสำหรับแผ่นใยเซรามิกอลู...

CONTACT US
[#อินพุต#]